มรภ.เชียงราย มอบกล้าไม้คืนผืนป่าให้แผ่นดินและปลูกข้าวแบบนาโยน แปลงสาธิตฯ อ.เชียงแสน จ.เชียงรายเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนพรรษา 28 กรกฎาคม 2566
วันที่ 3 สิงหาคม 2566 สถาบันถ่ายทอดเทคโนโลยีและนวัตกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย จัดกิจกรรมมอบกล้าไม้คืนผืนป่าให้แผ่นดินและปลูกข้าวแบบนาโยน ในแปลงนาสาธิตตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนพรรษา 71 พรรษา โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรชัย มุ่งไธสง อธิการบดีเป็นประธานเปิดกิจกรรม ในโอกาสนี้ ผู้ช่วยศาตราจารย์ ดร.จำรัส กลิ่นหนู รองอธิการบดี ได้กล่าวชี้แจงวัตถุประสงค์ของกิจกรรม ณ ศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย
สถาบันถ่ายทอดเทคโนโลยีและนวัตกรรม มรภ.เชียงราย ได้ดำเนินการพัฒนาศูนย์เรียนรู้ตามแนวพระราชดำริ โครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืช อันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย พื้นที่อำเภอเชียงแสน จ.เชียงราย ซึ่งทางสถาบันฯ ได้มีการปลูกอนุรักษ์พันธุกรรมข้าวพื้นเมืองเชียงแสน มาตั้งแต่ปี พ.ศ.2557 เป็นต้นมา จนถึงปัจจุบัน
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/365224112_197067350014147_5379878865787228018_n-1024x674.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/365218581_197066963347519_4098412513558356185_n-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/365166871_197067266680822_8170569473908537712_n-1024x674.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/365031038_197068213347394_7265231715440824115_n-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/364794666_197067003347515_5871529603982700250_n-1024x673.webp)