วันที่ 25 พฤศจิกายน 2566 สถาบันการเรียนรู้ตลอดชีวิต มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย จัดโครงการเรียนรู้ตลอดชีวิตและพัฒนาทักษะเพื่ออนาคต (Upskill/Reskill) หลักสูตร “การเป็นผู้ประกอบการทางธุรกิจดิจิทัล” (Digital Entrepreneurship) ได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปวีณา ลี้ตระกูล รองอธิการบดี เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการดังกล่าวเป็นความร่วมมือระหว่างสถาบันการเรียนรู้ตลอดชีวิต คณะวิทยาการจัดการ คณะเทคโนโลยีดิจิทัล มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย ที่ได้ร่วมกันออกแบบและพัฒนา หลักสูตร “การเป็นผู้ประกอบการทางธุรกิจดิจิทัล” (Digital Entrepreneurship) โดยกำหนดการฝึกอบรม ระหว่างวันที่ 25 พฤศจิกายน – 24 ธันวาคม 2566 ซึ่งประกอบด้วย 7 หน่วยการเรียนรู้ ดังนี้ 1)สร้าง Mindset การเป็นผู้ประกอบการยุคดิจิทัล 2)การวิเคราะห์โมเดลธุรกิจ 3)ความรู้เกี่ยวกับต้นทุน กำไร และภาษีอากรธุรกิจ 4)การตลาดดิจิทัล 5)การวิเคราะห์ปัจจัยทางธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการยุคดิจิทัล 6)แนวทางการสร้างธุรกิจใหม่ สร้างแบรนด์ให้เป็นดิจิทัลมีคุณค่าและโดดเด่นทันสมัย 7)ปฏิบัติการอาชีพจำลอง ได้แก่ธุรกิจร้านกาแฟ ธุรกิจเบเกอรี่ และธุรกิจออนไลน์ ยุคดิจิทัล ซึ่งนักเรียนและนักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการจะได้ปฏิบัติการอาชีพจำลองของผู้เรียน โดยแบ่งออกเป็น 3 กลุ่ม ได้แก่ 1)ธุรกิจร้านกาแฟ ณ ร้าน The Roast Chiang Rai Coffee 2)ธุรกิจเบเกอรี่ ณ อาคารคหกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย 3)ธุรกิจออนไลน์ยุคดิจิทัล ณ คณะเทคโนโลยีดิจิทัล มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย
ทั้งนี้ ผู้เรียนที่ผ่านการฝึกอบรมครบตามจำนวนชั่วโมง และผ่านการประเมินตามเกณฑ์การวัดและประเมินผลตามเกณฑ์ที่กำหนด หากประสงค์จะเทียบโอนผลการเรียนเข้าสู่การศึกษาภาคปกติ สามารถนำผลลัพธ์การเรียนรู้มาเทียบรายวิชากับหลักสูตรบริหารธุรกิจบัณฑิต (บริหารธุรกิจ) คณะวิทยาการจัดการ หรือหลักสูตรเทคโนโลยีบัณฑิต (เทคโนโลยีดิจิทัลเพื่อธุรกิจ) คณะเทคโนโลยีดิจิทัล มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย ได้เช่นเดียวกับการจัดการศึกษาในระบบของมหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย อีกด้วย
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2045_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2052_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2089_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2063_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2055_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2067_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2061_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2057_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2065_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2073_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2069_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2070_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2071_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2074_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2077_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2082_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2078_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2079_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2084_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2088_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2090_0-1024x681.webp)
![](https://sdgs.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSC_2096_0-1024x681.webp)